วันจันทร์ที่ 10 มิถุนายน 2567 เวลา 13.00 น. ครอบครัวปศุสัตว์พระนครศรีอยุธยา นำโดย นายสัตวแพทย์ บุญฤทธิ์ ทองสม ปศุสัตว์จังหวัดพระนครศรีอยุธยา พร้อมด้วย นายสุริยา ผาแสง หัวหน้ากลุ่มพัฒนาสุขภาพสัตว์ และ นายสุวนิช ประดิษฐ์ หัวหน้ากลุ่มยุทธศาสตร์ฯ ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม ช้างแฝด ของประวัติศาสตร์ไทย ตัวผู้และตัวเมีย คู่แรกของโลก กับแม่ช้างอยุธยา พังจามจุรี ณ วังช้างอยุธยา แลเพนียด อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
ที่มาของข้อมูล : สำนักงานปศุสัตว์จังหวัดพระนครศรีอยุธยา